Hotline: 0865.72.98.39

Trường Y Dược Tôn Thất Tùng liên tục tuyển sinh tất cả các hệ trong năm Liên hệ hotline: 0865.72.98.39
, ngày 14 , tháng 7 , Năm 2024

ĐĂNG KÝ TUYỂN SINH

A: THÔNG TIN CÁ NHÂN

B: Trình độ học vấn

C: Ngành xét tuyển

mã bảo mật

Bạn đã đăng ký thành công! Cảm ơn bạn!

Chúng tôi sẽ liên hệ lại với bạn sớm nhất! Cảm ơn bạn!

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược

Thứ Ba Ngày 21 Tháng 03 Năm 2023

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược là gì? Vị trí công việc nào phải có chứng chỉ hành nghề dược? Thời gian thực hành là bao lâu để được cấp chứng chỉ hành nghề?
Có rất nhiều bạn sau khi đăng ký ngành dược với mong muốn mở quầy thuốc, nhà thuốc nhưng lại phải yêu cầu có chứng chỉ hành nghề dược mà chưa rõ làm sao. Sau đây trường Y Dược Tôn Thất Tùng giải đáp thắc mắc cho các bạn về điều kiện, thủ tục xin chứng chỉ hành nghề dược.
1. Văn bằng, chứng chỉ nào được cấp chứng chỉ hành nghề dược
Khoản 1 điều 13 Luật Dược 2016 điều kiện về cấp chứng chỉ hành nghề dược:
a) Bằng tốt nghiệp đại học ngành dược (sau đây gọi là Bằng dược sỹ);
b) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y đa khoa;
c) Bằng tốt nghiệp đại học ngành y học cổ truyền hoặc đại học ngành dược cổ truyền;
d) Bằng tốt nghiệp đại học ngành sinh học;
đ) Bằng tốt nghiệp đại học ngành hóa học;
e) Bằng tốt nghiệp cao đẳng ngành dược;
g) Bằng tốt nghiệp trung cấp ngành dược;
h) Bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành y;
i) Bằng tốt nghiệp trung cấp y học cổ truyền hoặc dược cổ truyền;
k) Văn bằng, chứng chỉ sơ cấp dược;
l) Giấy chứng nhận về lương y, giấy chứng nhận về lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận khác về y dược cổ truyền được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực.
Việc áp dụng Điều kiện về văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận quy định tại Điểm l Khoản này do Bộ trưởng Bộ Y tế quy định phù hợp với Điều kiện phát triển kinh tế - xã hội và nhu cầu khám bệnh, chữa bệnh của Nhân dân ở từng địa phương trong từng thời kỳ.”
Như điều khoản trên, người có 1 trong các văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn thì có thể được cấp chứng chỉ hành nghề dược khi đáp ứng điều kiện thực hành và tùy từng vị trí có thời gian thực hành được quy định tại các điều khoản khác nhau.

Như điều khoản trên, người có 1 trong các văn bằng, chứng chỉ, giấy chứng nhận chuyên môn thì có thể được cấp chứng chỉ hành nghề dược khi đáp ứng điều kiện thực hành và tùy từng vị trí có thời gian thực hành được quy định tại các điều khoản khác nhau.
Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược

















2. Vị trí công việc phải có chứng chỉ hành nghề dược?

Quy định điều 11 Luật dược 2016 các vị trí cần có chứng chỉ hành nghề dược:
Điều 11. Vị trí công việc phải có Chứng chỉ hành nghề dược
1. Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở kinh doanh dược.
2. Người phụ trách về bảo đảm chất lượng của cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc.
3. Người phụ trách công tác dược lâm sàng của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

 

3. Sau khi có văn bằng chứng chỉ, Thời gian thực hành trong bao lâu?
Ở đây trường Y dược Tôn Thất Tùng sẽ nêu 1 số thời gian thực hành:
  •  Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của cơ sở bán buôn dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền phải có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.
  •  Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc phải có 02 năm thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp, người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của nhà thuốc có thể đồng thời là người làm công tác dược lâm sàng tại nhà thuốc.
  •  Người chịu trách nhiệm chuyên môn về dược của quầy thuốc phải có 18 tháng thực hành chuyên môn tại cơ sở dược phù hợp.

 
DMCA.com Protection Status